วิธีการวัดความยาวดอกอัตโนมัติและการเช็ตดอกกับหน้าโต๊ะ (สำหรับ4500nt และ 4500Ant)
การวัดความยาวดอกอัตโนมัติ
![](https://neofurtech.com/wp-content/uploads/2024/04/image-19.png)
![](https://neofurtech.com/wp-content/uploads/2024/04/image-20.png)
![](https://neofurtech.com/wp-content/uploads/2024/04/ตั้งดอก.jpg)
*สำหรับเครื่อง 4500 nt จะมี 4 Spindle เราจะพิมพ์เลข 1 แทนTool 1 พิมพ์ 2 แทนTool 2 พิมพ์ 3 แทนTool 3 พิมพ์ 4 แทนTool 4 เมื่อเราเลือก Tool แล้วให้เราเลือกโหมด AUTO แล้วกด Start หรือ F1 รอจนเครื่องทำงานเสร็จสถานะเครื่องเป็น Ready ถึงจะทำ Tool ต่อไปได้หลังจากเอาตั้งความยาวดอกครบหมดทุก Tool แล้ว ให้เรานำดอกสุดท้ายที่ตั้งเสร็จมา ตั้งกับหน้าโต๊ะ
*สำเครื่อง 4500 Ant จะมี 1 Spindle และสามารถเปลี่ยนToolได้ 12 Tool เราก็จะพิมพ์ 1-12 ได้เลย
เมื่อเราเลือก Tool แล้วให้เราเลือกโหมด AUTO แล้วกด Start หรือ F1 รอจนเครื่องทำงานเสร็จสถานะเครื่องเป็น Ready ถึงจะทำ Tool ต่อไปได้หลังจากเอาตั้งความยาวดอกครบหมดทุก Tool แล้ว ให้เรานำดอกสุดท้ายที่ตั้งเสร็จมา ตั้งกับหน้าโต๊ะ
การเช็ตดอกกับหน้าโต๊ะ
เมื่อเราทำการวัดความยาวดอกอัตโมมัติเสร็จแล้วให้เราเข้าไปที่โหมด [JOG] แล้วขยับเครื่องมาทางหน้าเครื่อง แล้วใช้โหมด [MPG] ขยับแกน Z ลงมาให้ถึงหน้าโต๊ะ จากนั้นทำการเปิด Vacuum แล้วนำกระดาษ A4 มาลองไว้ จากนั้นค่อยๆขยับแกน Z ลงมาแล้วสไลด์กระดาษพอรู้สึกฝืดๆ จากนั้นเข้าไปที่ Offset/Setting หรือ F3 > Tool Tip Measure หรือ F3 > Z Delta Set พอเสร็จสิ้นแล้วให้ทำการยกแกน Z+ ขึ้น จะได้ปลอดภัย
![](https://neofurtech.com/wp-content/uploads/2024/04/image-22.png)